Monday, October 25, 2021

30 नोव्हेंबरपर्यंत प्रत्येक खातेदाराला 5 लाख मिळणार; ‘या’ बँकांमध्ये तुमचे खाते आहे का?

IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
Shadow

माय महाराष्ट्र न्यूज: सध्या देशातील अनेक सहकारी बँका रिझर्व्ह बँकेच्या नियंत्रणाखाली सुरू आहेत. या बँकांमध्ये झालेल्या फसवणुकीनंतर रिझर्व्ह बँकेने त्यांच्यावर बंदी घातली होती. असे मानले जाते की, या बँकांचा बंदोबस्त लवकरच होणार आहे. कारण सरकारने 1 सप्टेंबर 2021 ची तारीख निश्चित केली आहे.

जेव्हापासून ठेवीदारांना पुढील 90 दिवसांच्या आत 5 लाख रुपये मिळणार आहेत. याचा अर्थ या बँकांच्या ठेवीदारांना त्यांचे पैसे 30 नोव्हेंबर 2021 पर्यंत परत मिळू शकतात. केंद्रीय अर्थ मंत्रालयाने या संदर्भात 27 ऑगस्ट 2021 रोजी एक परिपत्रक जारी केले.

वित्त मंत्रालयाने म्हटले आहे की, डिपॉझिट इन्शुरन्स आणि क्रेडिट गॅरंटी कॉर्पोरेशन (सुधारणा) अधिनियम, 2021 च्या कलम 1 अंतर्गत उप-कलम (2) नुसार, केंद्र सरकारने 1 सप्टेंबर रोजी या कायद्याची तरतूद लागू केली आहे. सर्व ठेवीदारांना 5 लाख रुपये मिळतील, ज्यांच्या बँकांना रिझर्व्ह बँकेने स्थगिती दिलीय. बँक ठेवी हमी कायदा संमत होण्याआधीच स्थगितीवर चालणाऱ्या त्या बँकांच्या ठेवीदारांना 5 लाख रुपये दिले जातील.

5 लाख मिळणार म्हणजे काय?:या श्रेणीमध्ये अनेक बँकांचा समावेश आहे, ज्यांना RBI ने स्थगिती दिली. काही बँकांमध्ये हा कालावधी 90 दिवसांनी वाढवला जाऊ शकतो कारण रिझर्व्ह बँक बँकांच्या विलीनीकरण, व्यवस्था किंवा पुनर्रचना योजनेवर काम करत आहे. इंडसलॉचे भागीदार निशांत सिंह यांनी इकॉनॉमिक टाइम्सला सांगितले की,

रिझर्व्ह बँक सध्या खराब बँकांच्या पुनर्रचना योजनेवर काम करत आहे, त्यामुळे ती डीआयसीजीसीला ग्राहकांना 5 लाख रुपये देण्याची मुदत आणखी 90 दिवसांनी वाढवण्यास सांगू शकते. अशा परिस्थितीत ठेवीदारांना 90 दिवसांऐवजी 180 दिवसांत 5 लाख रुपये मिळू शकतात. मुदत वाढवण्याचा सरळ अर्थ असा आहे की,

लेखी बंद बँका मोठ्या बँकेत विलीन केल्या पाहिजेत जेणेकरून ग्राहकांना त्यांच्या ठेवी सुलभ होतील.सध्या रिझर्व्ह बँकेनं बंदी घातलेल्या ज्या बँका चालू आहेत, त्यामध्ये गुणामधील ग्रह सहकारी बँक, मध्य प्रदेशस्थित डेक्कन अर्बन को-ऑपरेटिव्ह बँक, विजयवाडा आणि नाशिकमधील इंडिपेंडन्स को-ऑपरेटिव्ह बँकेची नावे आहेत.

अलीकडेच सरकारने जाहीर केले होते की, ज्या बँका मॉरटोरियममध्ये चालू आहेत, म्हणजेच ज्या बँकांच्या राईट-ऑफमध्ये गेल्या आहेत, त्यांना मॉरटोरियम सुरू झाल्यापासून 90 दिवसांच्या आत 5 लाख रुपये मिळतील. चालू ऑगस्टमध्ये चालू पावसाळी अधिवेशनात हा कायदा मंजूर करण्यात आला.

ताज्या बातम्या

नगर जिल्ह्यात कांदा आवकेत वाढ तर भावात घसरण

माय महाराष्ट्र न्यूज:अहमदनगर जिल्ह्यात गेल्या काही दिवसांपासून कांद्याच्या आवक व भावात चांगली चढ उतार बघायला मिळत आहे. कधी कांदा पाच हजारांच्या पुढे तर कधी...

महसूलमंत्री बाळासाहेब थोरातांच्या कारखान्याच्या कार्यालयास टाळे ठोकून दप्तराची होळी

माय महाराष्ट्र न्यूज:ऊस दर जाहीर करीत नसल्याने संतप्त झालेल्या अहमदनगर जिल्ह्यातील स्वाभिमानी शेतकरी संघटनेचे जिल्हाध्क्ष रवींद्र मोरे यांच्या नेतृत्वाखाली कार्यकर्त्यांनी संगमनेर कारखान्याच्या नगर जिल्ह्यातील...

नगर ब्रेकींग:जावयाची सासूस मारहाण कारण वाचून तुम्हाला ही आश्चर्य वाटेल

माय महाराष्ट्र न्यूज :मुलीस माहेरी घेऊन जाण्याच्या कारणावरून जावयाने सासूस मारहाण केल्याची घटना अहमदनगर जिल्ह्यातील नेवासा तालुक्यातील प्रवरासंगम येथे घडली. याबाबत महानंदा विश्वास घुले (वय...

मोठी बातमी:आरोग्य विभागाची 31 ऑक्‍टोबरची परीक्षा रद्द होणार ?

माय महाराष्ट्र न्यूज:आरोग्य विभागाच्या परीक्षेसाठी उमेदवारांची अत्यल्प उपस्थिती, पेपर एका विषयाचा अन्‌ प्रश्‍नपत्रिका दुसरीच, काही केंद्रांवर पर्यवेक्षकच आले नाहीत, प्रश्‍नपत्रिका विलंबाने पोचली, या गोंधळामुळे...

भारत विरुद्ध पाकिस्तानचा विजय; वर्ल्डकपमध्ये भारताला पहिल्यांदाच पराभव

माय महाराष्ट्र न्यूज:टि 20 कपमध्ये अखेर पाकिस्तानने टीम इंडियावर विजय मिळवला आहे. भारताने ठेवलेलं 153 रनचं आव्हान पाकिस्तानने एकही विकेट न गमावता पूर्ण केलं. बाबर...

नगर ब्रेकींग:मोठा अपघात: अज्ञात वाहनाच्या धडकेत तरुणाचा मृत्यू

माय महाराष्ट्र न्यूज :अहमदनगर जिल्ह्यातील नेवासा तालुक्यातील नेवासा फाटा येथील नगर – औरंगाबाद महामार्गावर हॉटेल बहार नजीक असलेला दुभाजक ओलांडताना नेवासा फाटा लगत असलेल्या...
error: Content is protected !!