Saturday, January 22, 2022

सोयाबीनच्या दरात घसरण शेतकऱ्यांनो ‘असे’ करावे नियोजन, कृषितज्ञांचा सल्ला

IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
Shadow

माय महाराष्ट्र न्यूज:गेल्या चार दिवसांपासून सोयाबीन दरात वाढ तर सोडाच दर स्थिरही नाहीत उलट दरात दिवसागणिक घसरण सुरु झाली आहे. ऐन रब्बीचा हंगामात शेतकऱ्यांना पैशाची आवश्यकता असताना

दर घसरत असल्याने  शेतकरी दुहेरी संकटाला सामोरा जात आहे. या दरम्यान, शेतकऱ्यांनी सोयाबीन विक्रीचे योग्य नियोजन केले तर फायद्याचे राहणार आहे.त्यामुळे सोयाबीनची विक्री करावी की साठवणूक असा प्रश्न शेतकऱ्यांच्या मनात आहे.

शेतकऱ्यांच्या या मनातील प्रश्नाचे उत्तर दिले आहे ते कृषीतज्ञ रामेश्वर चांडक यांनी. खरीप हंगामातील एकही पीक शेतकऱ्यांच्या पदरी पडलेले नाही. प्रतिकूल परस्थितीमध्येही सोयाबीनचे उत्पादन शेतकऱ्यांच्या पदरी पडलेले आहे. पण पावसाने सोयाबीन हे खराब झालेले आहे.

त्यामुळे खराब माल साठवून अजून नुकसान करुन घेण्यापेक्षा त्याची विक्री करावी व चांगल्या मालाची साठवणूक करण्याचा सल्ला कृषीतज्ञ रामेश्वर चांडक यांनी शेतकऱ्यांना दिलेला आहे.

सोयाबीनची साठवणूक करावी की यापेक्षा दर कमी होतील म्हणून विक्री हा प्रश्न शेतकऱ्यांना भेडसावत आहे. मात्र, पावसाने खराब झालेल्या मालाची साठवणूक केली तर तो अधिक खराब होण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे मिळेल त्या दरात खराब

सोयाबीनची विक्री ही शेतकऱ्यांच्या फायद्याची राहणार आहे. तर चांगल्या प्रतिच्या सोयाबीनची साठवणूक केली तर भविष्यात दर वाढले तर शेतकऱ्यांचा फायदा होणार आहे,सोयाबीनची काढणी-मळणी कामे पूर्ण झाली आहेत. शेतकरी

आता रब्बीच्या तयारीला लागलेला आहे. मात्र, दुसरीकडे सोयाबीनची बाजारपेठेतील आवक ही वाढलेली आहे. मंगळवारी लातूर कृषी उत्पन्न बाजार समितीमध्ये 13 हजार क्विंटल सोयाबीनची आवक झाली होती. यामध्ये अधिकतर सोयाबीन हे डागाळलेले होते.

पावसाने सोयाबीनची खराबी झालेली आहे. त्यामुळे साठवणूक करुनही याचा फायदा नसल्याने शेतकरी विक्रीला आणत आहेत. तर बाजारात मालाच्या दर्जाप्रमाणे दर मिळत आहे. मंगळवारी सोयाबीनला सरासरी 4 हजार 800 चा दर मिळाला आहे.

सध्या सोयाबीनचे दर खालावले त्यामुळे डागाळलेल्या सोयाबीनची विक्री केली तरी चांगल्या प्रतिच्या सोयाबीनची साठवणूक शेतकरी करु शकतो. त्यामुळे ज्या शेतकऱ्यांना आताच पैशाची आवश्यकता नाही अशा शेतकऱ्यांनी साठवणूक करण्यास हरकत

नसल्याचा सल्ला व्यापारी अशोक आग्रवाल यांनी दिला आहे. चांगले सोयाबीन साठवणूक करुन ठेवले तरी त्याला धोका निर्माण होत नाही. शिवाय शेतीमाल तारण योजनेचाही शेतकरी फायदा घेऊ शकतात.

ताज्या बातम्या

Dysp संदीप मिटके यांना “सर्वोत्कृष्ट अपराधसिद्धी” पुरस्कार जाहीर

श्रीरामपूर श्रीरामपूरचे पोलीस उपाधिक्षक संदीप मिटके यांना सर्वोत्कृष्ट अपराधसिद्धी पुरस्कार देण्यात आला असून पोलीस महासंचालक संजय पांडे यांनी याबाबतचे प्रशस्तीपत्र आणि रोख २५ हजार रुपये...

भगवानबाबा राष्ट्रीय क्रांतिकारी संत-अमोल अभंग

नेवासा संत भगवानबाबांचे वारकरी संप्रदायाबरोबरच तंटामुक्ती, व्यसनमुक्ती, स्वच्छता मोहीम व शैक्षणिक क्षेत्रातही मोठे योगदान आहे. ते सर्वधर्मसमभाव मानणारे परिवर्तनशील व क्रांतिकारी राष्ट्रीय संत होते असे...

नगर जिल्ह्यात कांदा 3000 तर सोयाबीनला हा भाव….

माय महाराष्ट्र न्यूज: अहमदनगर जिल्ह्यातील राहाता बाजार समितीत काल मंगळवारी कांद्याच्या 6620 गोण्यांची आवक झाली. प्रतिक्विंटल कांद्याला जास्ती जास्त 3000 रुपये इतका भाव मिळाला. कांदा...

विखे-पाटील म्हणतात ते वक्तव्य अतिशय गंभीर गृहविभागाने दखल घेवून कारवाई करावी

माय महाराष्ट्र न्यूज:पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या संदर्भात काँग्रेसच्या प्रदेशाध्यक्षांनी केलेले वादग्रस्त विधान अतिशय निषेधार्ह असून, नैराश्याच्या भावनेतून आपण काय बोलतो याचेही भान कॉग्रेस पक्षाच्या...

नगर जिल्ह्यात करोना रुग्णसंख्या वाढू लागल्याने प्रशासनाने घेतला हा महत्त्वाचा निर्णय

माय महाराष्ट्र न्यूज:नगर जिल्ह्यात रुग्णवाढ कायम असून गेल्या २४ तासांत दैनंदिन रुग्णसंख्या दीड पटीने वाढली आहे. मंगळवारी २४४ रूग्णांना डिस्चार्ज देण्यात आला, तर नव्या...

सावकाराच्या जाचाला कंटाळून इसमाने लावला गळफास

माय महाराष्ट्र न्यूज : राजापूर येथे सावकाराच्या जाचाला कंटाळून एका इसमाने राहत्या घरात गळफास घेऊन आत्महत्या केल्याची हृदयद्रावक घटना घडली आहे. अण्णासाहेब निवृत्ती नवले...
error: Content is protected !!