Tuesday, January 18, 2022

पेमेंटसाठी UPIचा वापर करत असाल तर सावधान! या टिप्सचा करा वापर

IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
Shadow

माय महाराष्ट्र न्यूज:अलीकडच्या काही वर्षात आर्थिक व्यवहार मोठ्या प्रमाणात डिजिटल स्वरुपात होताना दिसत आहेत. त्यातच कोरोना महामारीच्या काळात देवाण-घेवाण आणि आर्थिक व्यवहारांसाठी बहुतांश लोक डिजिटल ट्रॅन्झॅक्शनचा वापर करत आहेत.

युपीआयद्वारे केले जाणारी आर्थिक देवाणघेवाण मागील काही वर्षात चांगलीच लोकप्रिय झाली आहे. कोट्यवधी भारतीय याचा वापर दैनंदिन आयुष्यात करताना दिसतात. मात्र त्याचबरोबर युपीआय ट्रान्झॅक्शनशी संबंधित फसवणुकीच्या प्रकारात वाढ झाली आहे.

अशावेळी नागरिकांनी युपीआयचा वापर करताना सावधगिरी बाळगणे आवश्यक आहे.कधीही पैसे घेण्यासाठी युपीआय पिनचा वापर करू नका. जर कोणत्या व्यक्तीला तुम्ही पैसे ट्रान्सफर करत आहात हे माहित नसेल तर फंड ट्रान्सफर करू नका.

अनेकवेळा फसवणूक करणारे क्युआर कोडच्या मदतीनेदेखील लोकांची फसवणूक करतात. कोणत्याही व्यक्तीकडून पेमेंट घेण्यासाठी कधीही क्युआर कोड स्कॅन करू नका. कधीही कोणत्याही व्यक्तीला आपला युपीआय वॉलेटचा पिन, कार्ड डिटेल्स,

पिन, ओटीपी, सीव्हीव्ही, एक्सपायरी डेट, ग्रिड व्हॅल्यू, कार्डचा प्रकार इत्यादी माहिती देऊ नका. जर एखादी व्यक्ती कोणत्याही बॅंकेचा कर्मचारी असल्याचे सांगत असेल तरीहीदेखील ही माहिती देऊ नका, सावध राहा.

कधीही कोणत्याही अनोळखी व्यक्तीच्या आधारावर कोणताही थर्ड पार्टी अॅप उदाहरणार्थ स्क्रीनशेअर, एनीडेस्क, टीमव्युहर इत्यादी डाउनलोड करू नका. जर कॉल करणारा व्यक्ती कोणत्याही बॅंक किंवा वॉलेट कंपनीकडून असल्याचा दावा करत असेल तरीही सावध राहा.

कोणत्याही अनोळखी व्यक्तीकडून रिक्वेस्ट दिल्यावर किंवा सूचना केल्यावर अॅप, युपीआय अॅप, पेमेंट वॉलेट इत्यादी डाउनलोड करू नका.

गुन्हेगार तुमच्या नंबरचा बनावट सिम घेऊन देखील फ्रॉड करू शकतात. यापासून सावध राहण्यासाठी अज्ञात व्यक्तीकडून येणाऱ्या टेक्स्ट मेसेज, ईमेल इत्यादींचे उत्तर देऊ नका. विशेषत: कोणत्याही लिंकवर क्लिक करण्यापासून सावध राहा.

युपीआय म्हणजे युनिफाईड पेमेंट इंटरफेस. हा एक डिजिटल पेमेंटचा प्रकार आहे, जो मोबाइल अॅपद्वारे काम करतो. अॅपद्वारे तुम्ही पैशांची देवाणघेणाण करता. युपीआयद्वारे तुम्ही बिलभरणे, ऑनलाइन फंड ट्रान्सफर, नातेवाईकांना पैसे पाठवणे इत्यादी कामे करू शकता.

यासाठी तुम्हाला तुमच्या मोबाइल फोनमध्ये अॅप डाउनलोड करावे लागते. तुमचा मोबाइल नंबर तुमच्या बॅंक खात्याशी लिंक असावा लागतो.

ताज्या बातम्या

भेंड्यात बिबट्याकडून शेळीचा फडशा

भेंडा नेवासा तालुक्यातील भेंडा परिसरात पुन्हा बिबट्याचा वावर सुरु झाला असून सोमवारी सांयकाळी 7 वाजेच्या सुमारास बिबट्याने भेंडा-देवगाव रस्त्यावरील श्रीकांत भिमराज शिंदे यांचे वस्तीवर अंगणात बांधलेल्या...

सभापती डॉ.क्षितिज घुलेंच्या वाढदिवसानिमित्त ऊसतोडणी मजुरांना ब्लॅंकेटचे वाटप

शेवगाव लोकनेते मारुतराव घुले पाटील ज्ञानेश्वर सहकारी साखर कारखान्याचे तज्ञ संचालक व शेवगाव पंचायत समितीचे सभापती डॉ. क्षितिज घुले पाटील यांचे वाढदिवसानिमित्त ऊसतोडणी मजुरांना उबदार ब्लॅंकेटचे...

श्रीरामपूर प्रेस क्लबच्या अध्यक्षपदी बाळासाहेब भांड

श्रीरामपूर येथील प्रेस क्लबच्या अध्यक्षपदी बाळासाहेब भांड, उपाध्यक्षपदी विष्णू वाघ, सेक्रेटरी बाळासाहेब आगे, तर खजिनदारपदी प्रकाश कुलथे यांची एकमताने निवड करण्यात आली. येथील विश्रामगृहावर प्रेस क्लबच्या...

नगर ब्रेकिंग :विवाहितेचा सासरी छळ पतीसह सहाजणांवर गुन्हा दाखल

माय महाराष्ट्र न्यूज: अहमदनगर जिल्ह्यात बांधकाम करण्यासाठी माहेरून पाच लाख रुपये आणावेत. या मागणीसाठी विवाहित तरुणीचा शारीरिक व मानसिक छळ करण्यात आला. ही घटना...

हे गाव झाले सॅनिटरी नॅपकिन मुक्त; गावातल्या महिलांनी स्वीकारला नवा पर्याय

माय महाराष्ट्र न्यूज:मासिक पाळीच्या काळात कापड वापरणं आणि त्यातून होणारी इन्फेक्शन्स, दुर्गंधी, रॅश, कापड ओले राहिल्याने घासले जाते त्यातून होणाऱ्या जखमा हे सारं गंभीर...

अत्यंत महत्त्वाचे:आधार कार्डच्या ‘या’ नियमात बदल

माय महाराष्ट्र न्यूज:भारतात आधारकार्ड हा अतिशय महत्त्वाचा दस्तऐवज आहे. शाळा कॉलेजपासून नोकरीच्या ठिकाणापर्यंत तसेच विविध सरकारी योजनांचे लाभ घेण्यासाठी, बँकेत खाते उघडण्यासाठी आणि आर्थिक...
error: Content is protected !!