Saturday, January 22, 2022

हवा प्रदूषणामुळं पुरुषांमधील शुक्राणूंची संख्या कमी होते

IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
Shadow

माय महाराष्ट्र न्यूज:वायू प्रदूषणामुळे आपल्या शारीरिक क्षमतेवरच परिणाम होत नाही तर पुरुषांच्या प्रजनन क्षमतेवरही त्याचा परिणाम होत आहे. डॉक्टर एनडीटीव्हीच्या बातमीनुसार, युनिव्हर्सिटी ऑफ मेरीलँड स्कूल ऑफ मेडिसिनच्या संशोधकांनी दावा केला आहे

की, हवा प्रदूषणामुळे पुरुषांमधील शुक्राणूंची संख्या कमी होत.हे नवे संशोधन एन्व्हायर्नमेंटल हेल्थ पर्स्पेक्टिव्हमध्ये प्रकाशित झाले आहे. स्त्री आणि पुरुषांमध्ये ताण-तणावाचा संबंध प्रजनन क्षमतेवर पडत असल्याचे यापूर्वीच्या संशोधनातून स्पष्ट झालं आहे. उदाहरणार्थ, भावनिक तणावामुळे स्त्रियांमध्ये

अनियमित मासिक पाळी येऊ शकते. मात्र, वायुप्रदूषणामुळे मेंदूला सूज आल्यावर पुरुषांमधील शुक्राणूंची संख्याही कमी होत असल्याचे प्रथमच आढळून आले आहे.चार्ल्स हाँग म्हणाले की, प्रदूषणामुळं केवळ लोकांच्या प्रजनन क्षमतेवरच परिणाम झालेला नाही तर मधुमेह, उच्च रक्तदाब, हृदयविकार इत्यादींवरही परिणाम होण्याची शक्यता आहे.

हे सर्व हवेच्या प्रदूषणामुळे मेंदूला सूज येण्याच्या परिणामामुळे असू शकते.संशोधन पेपरमध्ये असे म्हटले आहे की, जगातील सुमारे 92 टक्के लोकसंख्या अशा भागात राहते जेथे 2.5 मायक्रोमीटरपेक्षा लहान सूक्ष्म कण हवेत असतात. हे जागतिक आरोग्य संघटनेने (डब्ल्यूएचओ) निर्धारित केलेल्या किमान सुरक्षा मानकांपेक्षा जास्त आहे.

वाहने,​ ​कारखाने, जंगलातील आग, लाकूड जाळणे इत्यादींमुळे हे सूक्ष्म कण येतात. हे कण शरीरासाठी अत्यंत हानिकारक असतात. या कणांचा प्रजनन क्षमतेवरही परिणाम होत आहे.

ताज्या बातम्या

Dysp संदीप मिटके यांना “सर्वोत्कृष्ट अपराधसिद्धी” पुरस्कार जाहीर

श्रीरामपूर श्रीरामपूरचे पोलीस उपाधिक्षक संदीप मिटके यांना सर्वोत्कृष्ट अपराधसिद्धी पुरस्कार देण्यात आला असून पोलीस महासंचालक संजय पांडे यांनी याबाबतचे प्रशस्तीपत्र आणि रोख २५ हजार रुपये...

भगवानबाबा राष्ट्रीय क्रांतिकारी संत-अमोल अभंग

नेवासा संत भगवानबाबांचे वारकरी संप्रदायाबरोबरच तंटामुक्ती, व्यसनमुक्ती, स्वच्छता मोहीम व शैक्षणिक क्षेत्रातही मोठे योगदान आहे. ते सर्वधर्मसमभाव मानणारे परिवर्तनशील व क्रांतिकारी राष्ट्रीय संत होते असे...

नगर जिल्ह्यात कांदा 3000 तर सोयाबीनला हा भाव….

माय महाराष्ट्र न्यूज: अहमदनगर जिल्ह्यातील राहाता बाजार समितीत काल मंगळवारी कांद्याच्या 6620 गोण्यांची आवक झाली. प्रतिक्विंटल कांद्याला जास्ती जास्त 3000 रुपये इतका भाव मिळाला. कांदा...

विखे-पाटील म्हणतात ते वक्तव्य अतिशय गंभीर गृहविभागाने दखल घेवून कारवाई करावी

माय महाराष्ट्र न्यूज:पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या संदर्भात काँग्रेसच्या प्रदेशाध्यक्षांनी केलेले वादग्रस्त विधान अतिशय निषेधार्ह असून, नैराश्याच्या भावनेतून आपण काय बोलतो याचेही भान कॉग्रेस पक्षाच्या...

नगर जिल्ह्यात करोना रुग्णसंख्या वाढू लागल्याने प्रशासनाने घेतला हा महत्त्वाचा निर्णय

माय महाराष्ट्र न्यूज:नगर जिल्ह्यात रुग्णवाढ कायम असून गेल्या २४ तासांत दैनंदिन रुग्णसंख्या दीड पटीने वाढली आहे. मंगळवारी २४४ रूग्णांना डिस्चार्ज देण्यात आला, तर नव्या...

सावकाराच्या जाचाला कंटाळून इसमाने लावला गळफास

माय महाराष्ट्र न्यूज : राजापूर येथे सावकाराच्या जाचाला कंटाळून एका इसमाने राहत्या घरात गळफास घेऊन आत्महत्या केल्याची हृदयद्रावक घटना घडली आहे. अण्णासाहेब निवृत्ती नवले...
error: Content is protected !!