माय महाराष्ट्र न्यूज : नारळ हे असेच एक फळ आहे ज्याचा उपयोग धार्मिक कार्यांपासून ते आजारापर्यंत सर्वत्र केला जातो. त्याची लागवड अनेक वर्षे कमी कष्टात आणि कमी खर्चात मिळवता येते.
नारळाची झाडे 80 वर्षे हिरवीगार राहू शकतात, अशा परिस्थितीत शेतकऱ्यांनी एकदा नारळाचे झाड लावले तर ते दीर्घकाळ कमाई करत राहतील. उत्तरेपासून दक्षिणेपर्यंत संपूर्ण भारतात नारळ विकला जातो.
नारळ उत्पादनात भारत जगात पहिल्या क्रमांकावर आहे. येथे २१ राज्यांत नारळाची लागवड केली जाते. नारळाच्या लागवडीसाठीही कमी मेहनत घ्यावी लागते. यासाठी जास्त खर्च येत नाही आणि कमी खर्चात
वर्षानुवर्षे लाखो कमावता येतात. नारळाची बाग अशा प्रकारे लावा की बागेत वर्षभर फळे येतात. यासाठी तुम्हाला वेगवेगळ्या ऋतूंमध्ये वाढणाऱ्या वनस्पतींची निवड करावी लागेल.
नारळाच्याही अशा अनेक प्रजाती आहेत, ज्यांच्या झाडाला वर्षभर फळे येतात. या झाडांवर खालील फळे पिकत राहतात आणि झाडाच्या आतून छोटी नवीन फळे बाहेर पडत राहतात. त्यामुळेच नारळ
फोडण्याची व विक्री करण्याची प्रक्रियाही वर्षभर सुरू असते. त्याच्या लागवडीसाठी कीटकनाशके आणि महाग खतांची गरज नाही. तथापि, इरिओफिड्स आणि पांढरे अळी नारळाच्या झाडांना नुकसान करतात.
त्यामुळे शेतकऱ्यांनीही काळजी घ्यावी.नारळाच्या रोपाला स्वर्गाची वनस्पती देखील म्हणतात. त्याची लांबी 10 मीटरपेक्षा जास्त आहे. त्याच वेळी, त्याचे स्टेम पानेहीन आणि शाखाहीन आहे. याचे पाणी अतिशय
पौष्टिक आहे. याशिवाय नारळाच्या पाण्यापासून लगदा आणि सालापर्यंत सर्व काही उपयुक्त आहे. ज्याला बोलण्याच्या भाषेत मलाई म्हणतात. नारळाच्या झाडाचा प्रत्येक भाग कोणत्या ना कोणत्या स्वरूपात वापरला जातो.
नारळ हे असे फळ आहे, ज्यातून तुम्ही जास्त कमाई करू शकता. नारळाच्या प्रामुख्याने तीनच जाती आढळतात. यामध्ये उंच, बटू आणि संकरित प्रजातींचा समावेश आहे. उंच प्रजातींचे नारळ आकाराने सर्वात मोठे
असतात आणि त्यांचे आयुष्यही सर्वात जास्त असते. इतकेच नाही तर ते अपारंपारिक भागात सहज पिकवता येतात. त्याच वेळी, नारळाच्या बटू प्रजातींचे वय उंच नारळापेक्षा लहान असते, त्याचा आकार देखील लहान असतो.
बौने नारळाला जास्त पाणी लागते. तसेच, त्याची अधिक काळजी घेणे आवश्यक आहे. उंच आणि बौने प्रजातींच्या संकरीकरणातून संकरित जातीचे नारळ तयार करण्यात आले आहे.
या प्रजातीच्या नारळाची काळजी घेतल्यास त्याचे मोठ्या प्रमाणात उत्पादन होऊ शकते, असे मानले जाते.