माय महाराष्ट्र न्यूज : आंबा हे भारतातील लोकांचे सर्वात आवडते फळ मानले जाते. येथील दर्जेदार आंबे खाण्यासाठी लोक चांगले पैसे खर्च करण्यास तयार आहेत. यामुळेच देशात आंब्याच्या विविध जातींची लागवड केली जाते.
मध्य प्रदेशातील जबलपूरमध्ये अशा प्रकारच्या आंब्याचे उत्पादन घेतले जाते, ज्याची आंतरराष्ट्रीय बाजारात किंमत 2 लाख 70 हजार रुपये प्रति किलो आहे. जपानमध्ये त्याची सामान्यतः लागवड केली जाते.
त्याची लागवड जबलपूरमध्ये सुरू झाली असली तरी. तायो नो तामांगो नावाच्या या आंब्याची किंमत जास्त असल्याने त्याच्या सुरक्षेसाठी विशेष व्यवस्था करण्यात आली आहे. मध्य प्रदेशातील जबलपूर येथील
रहिवासी असलेल्या संकल्प परिहार यांनी या आंब्यांच्या संरक्षणासाठी त्यांच्या बागेत 3 पहारेकरी आणि 9 कुत्रे ठेवले आहेत.संकल्प परिहार स्पष्ट करतात की या आंब्याला सूर्याचे अंडे म्हणजेच सूर्याचे अंडे असेही म्हणतात.
गेल्या काही वर्षांत हा आंबा खूप चर्चेत आहे. वास्तविक, त्याच्या किमतीमुळे लोकांच्या नजरेत ते बनले होते. काही वेळाने बागेतील काही आंबेही चोरीला गेले. अशा स्थितीत त्यांना आंब्याच्या सुरक्षिततेची
व्यवस्था करावी लागली. यासाठी त्यांना अतिरिक्त पैसेही खर्च करावे लागतात. हा आंबा पूर्ण पिकल्यावर त्याचे वजन 900 ग्रॅमपर्यंत पोहोचते, असे तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे. यासोबतच त्याचा रंग हलका लाल आणि पिवळा
होतो आणि त्याचा गोडवाही सर्वांना आकर्षित करतो. याशिवाय इतर आंब्यांच्या तुलनेत फायबर अजिबात आढळत नाही. हा आंबा जपानमधील पॉली हाऊसमध्ये पिकवला जातो, परंतु संकल्प सिंह परिहार यांनी
आपल्या ओसाड जमिनीवर मोकळ्या वातावरणात हा आंबा पिकवला आहे. सुरुवातीला चार एकर बागेत आंब्याची काही झाडे लावल्याचे ते सांगतात. त्याच्या बागेत आता 14 संकरित आणि सहा विदेशी आंब्यांच्या जाती आहेत.
सध्या त्यांनी आपल्या 4 एकर बागेत 14 विविध प्रकारच्या आंब्यांची लागवड केली आहे. याशिवाय त्यांनी तायो नो तामांगोची ५२ झाडे लावली आहेत.