Saturday, January 22, 2022

पीएम किसान एफपीओ योजना: शेतकऱ्यांना सरकारकडून 15 लाख रुपये मिळतील

IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
Shadow

माय महाराष्ट्र न्यूज:शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढवण्यासाठी केंद्र सरकारकडून अनेक योजना चालवल्या जात आहेत. या अंतर्गत शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत दिली जाते. पीएम किसान सन्मान निधी योजनेप्रमाणे आता केंद्रातील मोदी सरकार एक नवीन योजना सुरू करणार आहे.

या अंतर्गत शेतकरी संघटनांचे गट तयार करून एकत्र काम करतील आणि त्यांना सरकारकडून 15 लाख रुपयांची मदत दिली जाईल. बातमीनुसार, केंद्र सरकार देशातील शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढवण्यासाठी शेती हा एक मोठा व्यवसाय बनवणार आहे. यासाठी सरकार नवीन योजना आणत आहे.

या योजनेचे नाव पीएम किसान एफपीओ योजना असे सांगितले जात आहे. याअंतर्गत सरकार शेतकऱ्यांना 15 लाख रुपयांपर्यंत मदत देईल. मात्र, एकाही शेतकऱ्याला हे पैसे मिळणार नाहीत. यासाठी 11 शेतकऱ्यांना मिळून एक कंपनी बनवावी लागेल आणि सरकार या कंपनीला 15 लाख रुपये देईल.

या पैशांच्या मदतीने शेतकरी आपला व्यवसाय वाढवू शकतील आणि उत्पन्न वाढवू शकतील. पीएम किसान एफपीओ योजना काय आहे आणि शेतकरी बांधव त्याचा लाभ कसा घेऊ शकतात ते जाणून घेऊया.

 पीएम किसान एफपीओ योजनेअंतर्गत, भारत सरकार देशातील शेतकऱ्यांना 15 लाख रुपयांची आर्थिक मदत देते. या पैशाच्या मदतीने शेतकरी आपल्या शेतीचे आणखी आधुनिकीकरण करू शकतात, ज्यामुळे त्यांचा नफा वाढेल. हे पैसे कोणत्याही एका शेतकऱ्याला देण्याऐवजी सरकार शेतकरी उत्पादक संघटनेला देईल.

या योजनेचा लाभ घेण्यासाठी 11 शेतकऱ्यांना एक कंपनी बनवावी लागेल, ज्याला सरकारकडून पैसे दिले जातील. शेतकरी या पैशाचा वापर शेती उपकरणे किंवा खते, बियाणे किंवा औषधे खरेदी करण्यासाठी करू शकतील.

 पीएम किसान एफपीओ योजनेसाठी केंद्र सरकारने वर्ष 2024 पर्यंत 6885 कोटी रुपयांचे बजेट ठेवले आहे. तो देशातील शेतकरी गटांवर खर्च केला जाईल. या योजनेअंतर्गत शेतकऱ्यांना तीन वर्षांत हप्त्यांद्वारे पैसे दिले जातील.

 ही योजना पंतप्रधान किसान सन्मान निधी योजनेप्रमाणेच कार्य करेल. याअंतर्गत दरवर्षी शेतकऱ्यांना 2-2 हजार रुपयांची आर्थिक मदत तीन समान हप्त्यांमध्ये दिली जाते. त्याचप्रमाणे पीएम किसान एफपीओ योजनेत शेतकऱ्यांना 15 लाख रुपयांची मदत दिली जाईल, म्हणजेच 15 लाख रुपये शेतकरी गटाला मिळून दिले जाणार नाहीत, परंतु ही रक्कम शेतकरी गटाला या स्वरूपात दिली जाईल. हप्ते.

 केंद्र सरकारकडून पीएम किसान एफपीओ योजना आणण्याचा उद्देश शेतकऱ्यांना दलाल आणि मनी लाँडरिंग प्रकरणातून वाचवणे हा आहे. यासाठी केंद्र सरकारला या योजनेद्वारे शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत करायची आहे. जर ही योजना योग्यरित्या राबवली गेली तर शेतकऱ्यांना त्याचा पूर्ण लाभ मिळेल.

असे मानले जाते की ही योजना सुरू झाल्यानंतर शेतकऱ्यांना पैशांची गरज असल्यास कोणत्याही दलाल किंवा सावकाराकडे जावे लागणार नाही. याद्वारे, शेतकरी सावकारांकडून आकारले जाणारे प्रचंड व्याज टाळण्यास सक्षम असतील. याशिवाय, एक किंवा दोन हंगामांची लागवड जरी खराब झाली तरी त्यांना पुढील पिकामध्ये ती वसूल करण्याची संधी मिळेल.

ताज्या बातम्या

Dysp संदीप मिटके यांना “सर्वोत्कृष्ट अपराधसिद्धी” पुरस्कार जाहीर

श्रीरामपूर श्रीरामपूरचे पोलीस उपाधिक्षक संदीप मिटके यांना सर्वोत्कृष्ट अपराधसिद्धी पुरस्कार देण्यात आला असून पोलीस महासंचालक संजय पांडे यांनी याबाबतचे प्रशस्तीपत्र आणि रोख २५ हजार रुपये...

भगवानबाबा राष्ट्रीय क्रांतिकारी संत-अमोल अभंग

नेवासा संत भगवानबाबांचे वारकरी संप्रदायाबरोबरच तंटामुक्ती, व्यसनमुक्ती, स्वच्छता मोहीम व शैक्षणिक क्षेत्रातही मोठे योगदान आहे. ते सर्वधर्मसमभाव मानणारे परिवर्तनशील व क्रांतिकारी राष्ट्रीय संत होते असे...

नगर जिल्ह्यात कांदा 3000 तर सोयाबीनला हा भाव….

माय महाराष्ट्र न्यूज: अहमदनगर जिल्ह्यातील राहाता बाजार समितीत काल मंगळवारी कांद्याच्या 6620 गोण्यांची आवक झाली. प्रतिक्विंटल कांद्याला जास्ती जास्त 3000 रुपये इतका भाव मिळाला. कांदा...

विखे-पाटील म्हणतात ते वक्तव्य अतिशय गंभीर गृहविभागाने दखल घेवून कारवाई करावी

माय महाराष्ट्र न्यूज:पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या संदर्भात काँग्रेसच्या प्रदेशाध्यक्षांनी केलेले वादग्रस्त विधान अतिशय निषेधार्ह असून, नैराश्याच्या भावनेतून आपण काय बोलतो याचेही भान कॉग्रेस पक्षाच्या...

नगर जिल्ह्यात करोना रुग्णसंख्या वाढू लागल्याने प्रशासनाने घेतला हा महत्त्वाचा निर्णय

माय महाराष्ट्र न्यूज:नगर जिल्ह्यात रुग्णवाढ कायम असून गेल्या २४ तासांत दैनंदिन रुग्णसंख्या दीड पटीने वाढली आहे. मंगळवारी २४४ रूग्णांना डिस्चार्ज देण्यात आला, तर नव्या...

सावकाराच्या जाचाला कंटाळून इसमाने लावला गळफास

माय महाराष्ट्र न्यूज : राजापूर येथे सावकाराच्या जाचाला कंटाळून एका इसमाने राहत्या घरात गळफास घेऊन आत्महत्या केल्याची हृदयद्रावक घटना घडली आहे. अण्णासाहेब निवृत्ती नवले...
error: Content is protected !!