Wednesday, October 27, 2021

शेतकऱ्यांना मिळणार 12 अंकी युनिक आयडी, जाणून घ्या केंद्र सरकारची योजना काय आहे

IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
Shadow

माय महाराष्ट्र न्यूज:भारत हा कृषीप्रधान देश आहे. येथील सुमारे 55 ते 60 टक्के लोकसंख्या कृषी क्षेत्राशी संबंधित आहे. यावरून एक स्पष्ट अर्थ देखील निघतो की देशाची अर्थव्यवस्था मुख्यत्वे शेतीवर अवलंबून आहे. शेतकऱ्यांना स्वावलंबी बनवण्यासाठी भारत सरकार वेळोवेळी विविध योजना सुरू करत आहे.

जे सध्याच्या काळासाठी फायदेशीर आहे असे वाटते. मोठ्या संख्येने शेतकरी आता फायदेशीर पिकांच्या लागवडीकडे वळत आहेत.शेतकऱ्यांना 12 अंकी ओळखपत्र दिले जाईल: केंद्र सरकार नवीन आणि वेगळ्या प्रकारच्या प्रकल्पावर काम करत आहे. सुरुवातीच्या माहितीनुसार, सरकार शेतकऱ्यांना 12 अंकी युनिक आयडी जारी करेल. यासाठी शेतकऱ्यांचा डेटाबेस तयार केला जाईल

 या आयडीद्वारे शेतकऱ्यांना केंद्र आणि राज्य सरकारच्या विविध योजनांचा जास्तीत जास्त लाभ घेणे सोपे होईल.पायलट प्रोजेक्ट चालू आहे: कृषी मंत्रालयाच्या मते, भारत सरकार सध्या एक पायलट प्रोजेक्ट म्हणून यावर काम करत आहे. 5.5 कोटी शेतकऱ्यांचा डेटाबेस तयार करण्यात आला आहे. देशभरातील इतर शेतकऱ्यांनाही जोडण्याच्या प्रक्रियेवर काम सुरू आहे.

डेटाबेसचे काम पूर्ण झाल्यावर सरकारच्या वतीने शेतकऱ्यांना 12 अंकी युनिक आयडी दिला जाईल.डेटाबेस तयार करण्याचा उद्देश काय आहे: हा युनिक आयडी फक्त त्या शेतकऱ्यांना दिला जाईल ज्यांचे नाव डेटाबेसमध्ये समाविष्ट केले जाईल. अपात्र लोकही अनेक योजनांचा लाभ घेत असल्याचे अनेकदा दिसून येते. अशा परिस्थितीत, यामुळे केवळ घटनांवर आळा बसणार नाही,

तर सरकारकडे तंत्रज्ञानाची माहिती असेल, शेतकरी कोणत्या प्रकारची बियाणे शेतीमध्ये वापरत आहे. या महत्त्वाच्या माहितीच्या मदतीने सरकारकडून शेतकऱ्याचा नफा वाढवण्यासाठी अधिक चांगली आणि प्रभावी पावले उचलली जाऊ शकतात.कोरोनामुळे सर्व प्रकल्प बंद होते: कोरोनामुळे केंद्र सरकारचे शेतीविषयक अनेक प्रकल्प स्थगित करण्यात आले.

परंतु आता घटत्या प्रकरणांमध्ये, डिजिटल कृषी अभियानाने या प्रकल्पांच्या अंमलबजावणीसाठी पुन्हा वेग घेतला आहे. कृत्रिम बुद्धिमत्ता, रिमोट सेन्सिंग, जीआयएस तंत्रज्ञान, ड्रोन आणि रोबोट शेतीसाठी उपयुक्त ठरू शकतात, याची चाचणीही घेतली जात आहे.सध्या, केंद्र सरकारने अशा इतर अनेक पायलट प्रकल्पांसाठी सिस्को, निन्जाकार्ट, जिओ प्लॅटफॉर्म लिमिटेड,

आयटीसी लिमिटेड आणि एनसीडीईएक्स ई-मार्केट्स लिमिटेड (एनएमएल) सारख्या कंपन्यांचे सामंजस्य करार केले आहेत.या पथदर्शी प्रकल्पांच्या आधारावर, शेतकरी पीक, बियाणे तंत्रज्ञान, बाजारातील विविध महत्वाच्या माहितीचा वापर करून आपले उत्पन्न वाढवू शकतो. याशिवाय तो त्याच्या आसपासच्या परिसरातील शेतकऱ्यांनाही जागरूक करू शकतो.

ताज्या बातम्या

यंदाची थंडी जोरदार; हवामान खात्याचा इशारा

माय महाराष्ट्र न्यूज:देशात वातावरणात गारठा वाढला असून हिवाळ्याची चाहूल लागली आहे. हिवाळा अद्याप सुरू झाला नसला तरी यंदाची थंडी हाडं गोठवणारी असणार आहे अशी...

नगर ब्रेकींग :मोठा अपघात तरुण व्यावसायिक ठार; कारचा चक्काचूर

माय महाराष्ट्र न्यूज: अहमदनगर जिल्ह्यातील संगमनेर खुर्द शिवारात झालेल्या भीषण अपघातात कृष्णा सुभाष करपे हा तरुण व्यावसायिक ठार झाला या घटनांनी संपूर्ण शहरातून हळहळ...

नगर जिल्ह्यातील घटना:16 वर्षांच्या मुलांची वडिलांना होणाऱ्या त्रासामुळे आत्महत्या ?

माय महाराष्ट्र न्यूज :अहमदनगर जिल्ह्यातील संगमनेर वाडेकर गल्ली येथील श्रेयस गणेश वाडेकर या तरुणाने मानसिक संतापातून मंगळवारी सकाळी घरातच पंख्याला  गळफास घेऊन आत्महत्या केल्याची...

बापरे:नगरमध्ये उच्चभ्रू वस्तीत सुरू होता हा धक्कादायक प्रकार;तीन महिलांची सुटका

माय महाराष्ट्र न्यूज:नगर शहरात उच्चभ्रू वस्तीत पश्निम बंगालमधील महिलांना आणून वेश्या व्यवसाय सुरू असल्याचे पोलिसांच्या छाप्यात उघड झाले. डीवायएसपी संदीप मिटके यांच्या पथकाने नगर...

नगर जिल्ह्यातील प्रकार: एकतर्फी प्रेमातून तरुणीवर हल्ला अखेर…

माय महाराष्ट्र न्यूज:एकतर्फी प्रेमातून तरुणीवर सत्तूरने हल्ला केल्याबद्दल असिफ कबीर पठाण (रा. हरेगाव, ता. श्रीरामपूर) याला सात वर्ष सक्‍तमजुरी आणि 35 हजार रुपये दंडाची...

नुकसानग्रस्त शेतकऱ्यांना वाढीव दराने मदत मिळणार; महसूल व वन विभागाचा शासन निर्णय जारी

माय महाराष्ट्र न्यूज :  ऑगस्ट आणि सप्टेंबर या दोन महिन्यात राज्यातील विविध जिल्ह्यात अतिवृष्टी तसेच पूरपरिस्थितीमुळे झालेल्या नुकसानीसाठी बाधित शेतकऱ्यांना वाढीव दराने मदत देण्यात येणार...
error: Content is protected !!