Thursday, August 11, 2022

हे गाव झाले सॅनिटरी नॅपकिन मुक्त; गावातल्या महिलांनी स्वीकारला नवा पर्याय

IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
IMG-20210928-WA0001
okk
previous arrow
next arrow
Shadow

माय महाराष्ट्र न्यूज:मासिक पाळीच्या काळात कापड वापरणं आणि त्यातून होणारी इन्फेक्शन्स, दुर्गंधी, रॅश, कापड ओले राहिल्याने घासले जाते त्यातून होणाऱ्या जखमा हे सारं गंभीर होतंच. पण प्रश्न अनेकींच्या आर्थिक स्थितीचाही असतो, त्याकाळात

पॅड्सवर खर्च करावे इतके पैसे खर्च करणंही गावखेड्यातच काय शहरातही अनेकींना शक्य नसतं. आता गेल्या काही काळात सतत जनजागृती करण्यात आली की पॅड्स वापरा, त्यावरच्या सिनेमा-जाहिरातीही आल्या. पॅड्स वापरणं तुलनेनं सुखकर

असलं तरी पुन्हा एक प्रश्न होताच की, त्या पॅड्सची विल्हेवाट कशी लावायची? पॅड्स टाकायला जागा नाही म्हणून अनेकजणी ते घरात फ्लश करु लागल्या, कुणी सर्रास कचऱ्यात फेकू लागल्या जे सफाई मदतनिसांसाठी भयंकर घातक.

गावखेड्यात तर असे पॅड्स उघड्यावर फेकले तर ते जनावरांच्या पोटात जाण्याचेही भय आहेत. शहरात तरी पॅड्स कागदात गुंडाळून, पॅक करुन घंटागाडी येते त्यात टाकले जातात पण खेड्यात काय? तिथं महिलांना पॅड्स परवडणं अवघड,

ते ही घेतलेच तर त्यांची विल्हेवाट हा मोठा प्रश्न. अशा सगळ्या प्रश्नांच्या आणि महिलांच्याआरोग्यासाठी अत्यंत महत्त्वाच्या गोष्टींवर केरळच्या एक गावानं सरळ तोडगा शोधला. आणि हे गाव ‘सॅनिटरी नॅपकिन फ्री’ गाव झालं. म्हणजे आता

या गावात राहत असलेली कोणतीही महिला त्या चार दिवसात सॅनिटरी नॅपकिन वापरत नाही.केरळचे राज्यपाल अरीफ खान मोहंमद यांनी १३ तारखेला घोषणा केली की कुंबलांगी हे एरनाकुलम जिल्ह्यातलं गाव देशातलं पहिलं सॅनिटरी नॅपकिन फ्री गाव आहे.

खरंतर एका निवडणूक मोहीतून ही योजना आकाराला आली. येथील खासदार हिबी इडेन यांनी ‘अवलकाई’ ही योजना अमलात आणली. महिलांसाठीचा उप्रक असा त्याचा अर्थ. ही योजना त्यांनी त्यांच्या एरनाकुलम मतदारसंघात राबवली. वय वर्षे १८ पासून पुढच्या महिलांना

सरासरी ५००० मेन्स्ट्रुअल कपचे वाटप करण्यात आले. त्यासाठी त्यांनी एचएलएल आणि इंडियन ऑइल कार्पोरेशनची मदत घेतली.मेन्स्ट्रुअल कप कसे वापरायचे याचे महिलांना प्रशिक्षण देण्यात आले. समजावूनही सांगण्यात आले

की सॅनिटरी नॅपकिन्समध्ये मोठ्या प्रमाणात प्लास्टिक आहे त्याचे विघटन व्हायला पाचशे वर्षांहून अधिक काळ लागतो.त्यानंतर या गावातील महिलांनी हे कप वापरण्यास सुरुवात केली आता आता हे गाव सॅनिटरी नॅपकिन मुक्त गाव म्हणून घोषित करतण्यात आले आहे.

ताज्या बातम्या

भेंडा बुद्रुक ग्रामपंचायत हर घर तिरंगा अभियान राबविणार-सरपंच प्रा.उषा मिसाळ

नेवासा तालुक्यातील भेंडा बुद्रुक ग्रामपंचायत हद्दी मध्ये दि.१३ ऑगष्ट ते १५ ऑगष्ट दरम्यान भारत देश स्वातंत्र्यांच्या अमृत महोत्सवी वर्षानिमित्त हर घर तिरंगा अभियान राबवणार आहे...

जगदगुरू नरेंद्राचार्य महाराज संस्थानच्या नेवासा ते औरंगाबाद मोफत रुग्णवाहिका सेवेचा शुभारंभ

नेवासा/प्रतिनिधी श्री क्षेत्र नाणीज येथील जगदगुरु रामानंदाचार्य श्री स्वामी नरेंद्राचार्य महाराज संस्थानच्या वतीने नेवासा फाटा येथे मोफत रुग्णवाहिका सेवेचा शुभारंभ मंगळवार दि.९ ऑगस्ट रोजी विधिवत...

पत्रकारिता अभ्यासक्रमात भाऊसाहेब कासार प्रथम तर रमेश खरबस द्वितीय

  माय महाराष्ट्र न्यूज:यशवंतराव चव्हाण महाराष्ट्र मुक्त विद्यापिठाच्या वतीने घेण्यात आलेल्या पत्रकारिता अभ्यासक्रमाच्या अंतिम परीक्षेत शिक्षक भाऊसाहेब कासार हे प्रथम तर रमेश खरबस यांनी द्वितीय...

नागेबाबा मल्टीस्टेटच्या मयत सभासदाच्या वारसाला १० लाखाचा धनादेश प्रदान

राहुरी/प्रतिनिधी श्री संत नागेबाबा मल्टीस्टेट सोसायटीच्या मयत सभासदाच्या वारसांना नागेबाबा सुरक्षा कवच योजनेअंतर्गत आज राहुरी येथे माजी मंत्री आ.प्राजक्त तनपुरे व शिवशाहीर विजय तनपुरे यांचे...

हनुमंतराय ही बुद्धी आणि शक्तीची देवता- स्वामी प्रकाशानंदगिरी महाराज

माय महाराष्ट्र न्यूज: राहुल कोळसे:--  हनुमंतराय ही बुद्धी आणि शक्तीची देवता असल्याने प्रत्येकाने आपल्या जीवनात  हनुमंतरायांची मनोभावे सेवा केली पाहिजे असे प्रतिपादन श्री क्षेत्र...

यिन केंद्रीय कॅबिनेट सभापतीपदी दिव्या भोसले यांची वर्णी संपूर्ण राज्यातील युवकांमधून झाली निवड

मुंबई/प्रतिनिधी नुकत्याच झालेल्या यिन 'कॉनक्लेव २०२२' कार्यक्रमात भरघोस मताधिक्क्याने जळगावच्या दिव्या भोसले यांची यिन केंद्रीय कॅबिनेट सभापती म्हणून निवड करण्यात आली.राज्यातील लाखो युवकांनी दिव्या भोसले...
error: Content is protected !!